Đạo Mẫu Việt Nam - www.dongaphu.vn
+ Chào mừng đã đến với forum dongaphu.vn

+ Bạn đang là Guest hãy đăng ký để bạn xem được link và hình ảnh của forum chúng tôi . Thủ tục đăng ký đơn giản mong bạn ủng hộ forum chúng tôi ! Thanks!!!

+ Chào mừng đã đến với forum dongaphu.vn

+ Bạn đang là Guest hãy đăng ký để bạn xem được link và hình ảnh của forum chúng tôi . Thủ tục đăng ký đơn giản mong bạn ủng hộ forum chúng tôi ! Thanks!!!

• chủ đề

chương trình họp mặt lần thứ 4 " Giao lưu liên hoan diễn xướng hầu đồng & hát văn cổ truyền ,cội nguồn của những linh hồn bất tử " . Được tổ chức vào hồi 13h30' ngày 04/07 năm Quý Tỵ tức ngày 10/08/2013 tại Đền Cây Quế - Ngõ 139 Nguyễn Ngọc Vũ - Cầu Giấy - Hà Nội .

Latest topics

Hongmac» Kính nhờ các thầy soi căn giúp conFri Oct 07, 2016 2:21 pm
Ky_trantruong» Cần người cùng tôi xác minhTue Jun 02, 2015 12:05 am
Ky_trantruong» nhờ thầy soi căn giùmTue Jun 02, 2015 12:02 am
Ky_trantruong» Thầy bảo con căn cô Chín,kính nhờ Đông Á Phủ xem giúp !Mon Jun 01, 2015 11:58 pm
Ky_trantruong» Nhờ Các Đồng Thầy Xem Giúp Căn DuyênMon Jun 01, 2015 11:54 pm
nanoboss» nhờ các thầy xem căn hộ conThu May 28, 2015 8:42 pm
lstranganh» nho cac thay xem can dum con voi a!Tue May 19, 2015 9:23 am
huynga1988» Kêu gọi từ thiện các bạn tại Hà Nội tới các cụ già tại trại phong HNWed Apr 29, 2015 8:53 am
yoyomumy154» moi nguoi cho e hoi voi ahWed Apr 22, 2015 6:37 pm
hihi96_12» kính mong các thầy soi căn giúp con Thu Mar 26, 2015 12:41 pm

Display results as :

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

crazyboy
Ngày Sinh : 28/12/1989
Status : đông anh -hà nội

crazyboy
Thành viên

1Sat Feb 18, 2012 7:25 pm by crazyboy
THẦY AH CON KHÔNG RÕ LÀ CÓ ĐƯỢC Ở ĐÂU ĐÓ VỀ SỰ TÍCH CỦA TAM VỊ THÁNH MẪU VA CŨNG CÓ THÔNG TIN LÀ KHI NHẬP MỘT VỊ THÁNH MẪU THỨ TƯ Ở CỜN MÔN(MẪU ĐỊA)THÌ TẠO THÀNH TỨ VỊ VUA BÀ. NHƯNG THEO LỜI THẦY THÌ TỨ VỊ VUA BÀ CAO HƠN TAM TÒA THÁNH MẪU LÀM CON KHÔNG HỈU. HƠN NỮA TAM VỊ THÁNH MẪU LÀ NGƯỜI GỐC TÍCH VIÊT NHƯNG SAO THẦY LẠI BẢO RẰNG BA MẶC ÁO VÀNG LÀ LIỄU HẠNH CÒN BA BÀ KIA LÀ CỦA TRUNG QUỐC SAO NGƯỜI VỆT LẠI THỜ MẪU NC NGOÀI MÀ THEO THUYẾT CON GIỒNG CHÁU TIÊN THÌ VUA CHA PHẢI LÀ LẠC LONG QUÂN CHỨ LẠI GÁN CHO TRẦN TRIỀU LÀ SAO HƠN NỮA ÂU CƠ CÓ LÀ MẪU TRONG TỨ PHỦ KHÔNG VÀ BÀ LÀ VỊ NÀO? ĐẦU CON LOẠN MẤT THUI THẦY GIÚP CON VỚI SAO MÀ KHÓ THẾ KHÔNG HỈU ĐẠO HẦU THÁNH MÀ U MÊ THÌ PHẢI TỘI QUÁ THẦY ƠI CHẲNG MẤY MÀ CON LOẠN ĐỒNG MẤT. KHÔNG TÌM HIỂU THÌ KHÔNG BÍT MÀ TÌM HIỂU THÌ NHIỀU GIẢ THIẾT QUÁ KHIẾN NGƯỜI TA KHÓ MÀ HIỂU ĐÚNG CHẮC CÓ VẬY MÀ H ĐỒNG BÓNG NHÙI NHƯNG LẠI BIẾN HÓA 1 CÁCH HỖN LOẠN HƠN NỮ CON THẤY VỪA RA MỘT LOẠI HẦU ĐỒNG GÌ MÀ VÙA HẦU VÙA MÚA VÙA KHÓC THAN NHƯ NGƯỜI ĐIÊN VẬY THẬT LÀ CHA MẸ BỊ HỌ MANG RA LÀM TRÒ ĐÙA MẤT RÙI
XÁM HỐI LẠY CHA MẸ!

nhayzochoi
Ngày Sinh : 21/08/1995

nhayzochoi
Thành viên

2Sat Feb 18, 2012 8:51 pm by nhayzochoi
KE KE BẠN HỎI MÌNH CŨNG THẮC MẮC ĐÓ . TẠI SAO Ở ĐIỆN HÒN CHÉN CHỖ MÌNH CÓ CÂU " THÁNG 8 VÍA CHA , THÁNG 3 VÍA MẸ " MÀ VÍA MẸ THÌ TỚ BIẾT LÀ VÍA MẪU LIỄU NHƯNG VÍA THÁNG 8 LẠI LÀ VÍA TRẦN HƯNG ĐẠO MỚI THẤY KÌ CỤC ĐÁNG LẼ VÍA CHA PHẢI LÀ VÍA NGỌC HOÀNG THƯỢNG ĐẾ CHỨ NHỈ SAO KÌ ZẬY . TẠI TỚ THẤY TRẦN HƯNG ĐẠO LÀ VỊ ANH HÙNG DÂN TỘC MÀ NHƯ NGUYỄN HUỆ CŨNG LÀ ANH HÙNG DÂN TỘC LỚN THUA KÉM GÌ TRẦN HƯNG ĐẠO ĐÂU SAO MỘT SỐ NGƯỜI LẠI BẢO LÀ VÍA CHA CHÍNH LÀ TRẦN HƯNG ĐẠO NHỈ TÒ MÒ QUÁ CÒN VÍA LẠC LONG QUÂN CÓ LẼ LÀ VÍA VUA CHA BÁT HẢI CÓ PHẢI KO NHỈ ?

Hoàng Thuỷ
Ngày Sinh : 21/11/1986
Status : Trong như nước , sáng như gương

Hoàng Thuỷ
Ban Tổ chức

3Mon Feb 20, 2012 10:37 pm by Hoàng Thuỷ
thông báo ... đây không phải là chuyên mục dành cho giải đáp ... bài viết này sẽ được chuyển đến box ( giải đáp tâm linh ) . mong bạn lần sau viết bài đúng chuyên mục rõ ràng . lần sau bài viết sẽ bị xoá mà không cần thông báo . thanks

hoangmuoi
Ngày Sinh : 12/07/1987

hoangmuoi
Thành viên

4Tue Feb 28, 2012 12:02 pm by hoangmuoi
xin moi nguoi trong dien dan giai dap cho em thac măc:phân biệt rõ ràng 2 ngôi chúa và chầu.có gì khác nhau.chan thành cảm ơn ạ! Smile

Đông A Phủ
Status : dongaphu.vn

Đông A Phủ
Chủ Nhiệm

5Tue Feb 28, 2012 3:52 pm by Đông A Phủ
Ban than men ban phai doc su tich den con .cha lac long quan va me au co la quoc to khac voi van de sap xep trong dao thanh da la dao thi phai co tu hanh dac dao roi thi se la nguoi co vi tr trong dao vi du cha va me cua phat nhung trong dao phat thi cha va me cua phat khong the to hon phat duoc .con tai sao phai tho mau cua trung quoc vi ngai phu giup cho quan dan ta va cung la mot yeu to chinh tri ngay xua nuoc minh la mot nuoc nho yeu phai than phuc trung quoc vi vay he thong tho than cung phai xep sau y nghia nay cac ban phai co kien thuc tong hop moi nhan thuc duoc dieu do .chua la hinh bong cua mau khi chua duoc vua doi sau phong ma theo ten ngoi cua cac doi vua hung hoac ten gioi dan gian vi du mau lieu hanh khi chua duoc hien thanh hien phat th goi la chua lieu khi thong nhat ngon tu cua ngupoi kinh va phong thanh thi goi la mau .chau la ten goi theo nguoi kinh vi du chung ta goi chau muoi thi dan dia phuong goi la chua mo ba thuc gia chua chau la mot trong dao mau co truyen khong co ban chua ma chi co ban tho son trang trong do nguoi ta tho chau de nhi chau luc chau be vi vay de phan tich hai ngon tu nay ban can tim hie hon ve noi co va dac biet la cac tranh co sau do ban tim hieu nghi thuc dong bong nhung lai khong duoc mang y thuc tam linh ma phai mang y thuc nghien cuu.toi tra loi the nay ban hoi kho hieu vi thuc chat van de nay phai truc tiep ban luan thi moi khong sinh ra cac ngon y hieu lam hieu sai .

nhayzochoi

nhayzochoi
Thành viên

6Wed Feb 29, 2012 9:05 pm by nhayzochoi
Chúa và Chầu là tùy cách gọi của người Việt thôi bạn à ! Mọi người quen gọi thôi nên đừng bận tâm nhiều về vấn đề này nhé

hoangmuoi

hoangmuoi
Thành viên

7Thu Mar 01, 2012 11:49 am by hoangmuoi
[i][b]thực ra thắc mắc của mình không phải là vô căn cứ.mình đã tham dự rất nhiều khoá lễ và xem qua các loại băng đĩa về hầu đồng.mình thấy, hầu đồng ở mọi nơi theo thông lệ thường là từ các mẫu, già quan rồi giá chấu và các giá khác.mình đọc tài liệu cũng nói vậy. nhưng khi xem hầu đồng tại hải phong.mình thấy hầu mẫu, hầu chúa rồi hầu các quan lơn rồi mói hầu chầu.vậy như thế nào là đúng?phải chăng ở đây là do tính địa phương wuy định?
mình được biết, dongaphu là nơi bảo tồn và phục dựng văn hoá tâm linh và đạo mẫu theo lối cổ.nen mình nghĩ đây là một diễn đàn khá hay để những người như mình có điều kiện trao đổi học hỏi để hiểu thêm về loại hình tín ngưỡng độc đáo này của người Việt ta.Đồng thời, bản thân mình tìm hiểu về Đạo Mẫu không chỉ là vấn đề nghiên cứu mà mình có người thân cũng mang trong mình căn đồng số lính và đã bắc ghé ra hầu.mình nghĩ mình và mọi người có chung một niềm tin là góp một phần nhỏ vào việc khôi phục, bảo tồn và phát triển tín người thờ Mẫu, nên mình hy vong các cô bác, anh chị hoan hỉ giúp đỡ mình.chân thành cảm ơn!

hoangmuoi

hoangmuoi
Thành viên

8Thu Mar 01, 2012 11:55 am by hoangmuoi
cho mình mạn phép được hỏi: mình nghe được câu cúng"tam phủ trình đồng, tứ phủ tiến căn"câu đó có ý nghĩa gì?và trong đạo Mẫu có một số lễ liên quan trực tiếp đến số phận của một ông(bà_đồng nào đó là: đội bát nhang, lễ trình giầu, lễ trình đồng, tiến căn, lễ mở phủ.liệu tiến trình gia nhập công đồng tứ phủ như vậy đã đứng chưa?còn thiếu bước nào nữa không?chân thành cảm ơn!

hoangmuoi

hoangmuoi
Thành viên

9Thu Mar 01, 2012 11:59 am by hoangmuoi
mình rất muốn được trực tiếp bàn luận những vấn đền liên quan đến đạo Mẫu.xin hỏi mình có thể gặp ai trong diến đàn dongaphu và liên lạc như thế nào.giúp mình nhe!

Hoàng Thuỷ
Ngày Sinh : 21/11/1986
Status : Trong như nước , sáng như gương

Hoàng Thuỷ
Ban Tổ chức

10Thu Mar 01, 2012 12:15 pm by Hoàng Thuỷ
giải thích con nghe về tứ vị vua bà với ah? Flag_r10
hoangmuoi đã viết:mình rất muốn được trực tiếp bàn luận những vấn đền liên quan đến đạo Mẫu.xin hỏi mình có thể gặp ai trong diến đàn dongaphu và liên lạc như thế nào.giúp mình nhe!

nếu bạn chú ý bạn sẽ thấy số đt lien lạc ở trang chủ .... bạn có thể liên lạc với thầy Tứ CN CLB qua số đt : 0982747026 . mình chỉ giúp được vậy thôi

nhayzochoi

nhayzochoi
Thành viên

11Thu Mar 01, 2012 5:48 pm by nhayzochoi
Tùy địa phương và tùy người hầu bạn à cái đó có lẽ là do theo tục lệ của từng nơi . Ví dụ : Khi hầu giá đó người chủ am đầu tiên hầu như vậy và cho là đúng , sau đó đến đời sau con cháu tiếp tục bắt chước rồi chủ am đó cũng dạy con cháu mình theo kiểu đó nên mới có kiểu mỗi nơi mỗi khác . Nên bạn đừng thắc mắc chi mệt đầu lắm Mad

xuantu
Ngày Sinh : 12/09/1980

xuantu
Chủ Nhiệm

12Mon Mar 05, 2012 8:10 pm by xuantu
tam phu trinh dong tu phu tien can la mot le mo phu co thoi truoc nhung nguoi con gai chua chong thi cac cu mo tam phu de lai phu de tu ban ah sau nay neu ngai bat hoac muon ra hau khong co dieu kien tai khoa thi chi can moi thay mo not phu de tu sang khan la hau thuc ra day moi la hinh thuc tien can ban a

xuantu
Ngày Sinh : 12/09/1980

xuantu
Chủ Nhiệm

13Mon Mar 05, 2012 8:15 pm by xuantu
ban than men ban muon ban truc tiep ve dao mau ban hay den tru so dong a phu 470duong lang hoi vao so nha 27 nghach 426\20 hoac đồng ca thon huong thinh hiep hoa bac giang khu gia trang .đồng tử trang.khi den ban nen goi dien truoc de chung toi tiep don han hanh duoc gap ban

nhayzochoi

nhayzochoi
Thành viên

14Wed Mar 07, 2012 7:37 pm by nhayzochoi
A CON BUỒN QUÁ THẦY TỨ ƠI

detuphutho
Ngày Sinh : 12/10/1992
Status : Có thờ có thiêng có kiêng có lành

detuphutho
Thành viên

15Sun Jun 23, 2013 1:23 pm by detuphutho
nhayzochoi đã viết:KE KE BẠN HỎI MÌNH CŨNG THẮC MẮC ĐÓ . TẠI SAO Ở ĐIỆN HÒN CHÉN CHỖ MÌNH CÓ CÂU " THÁNG 8 VÍA CHA , THÁNG 3 VÍA MẸ " MÀ VÍA MẸ THÌ TỚ BIẾT LÀ VÍA MẪU LIỄU NHƯNG VÍA THÁNG 8 LẠI LÀ VÍA TRẦN HƯNG ĐẠO MỚI THẤY KÌ CỤC ĐÁNG LẼ VÍA CHA PHẢI LÀ VÍA NGỌC HOÀNG THƯỢNG ĐẾ CHỨ NHỈ SAO KÌ ZẬY . TẠI TỚ THẤY TRẦN HƯNG ĐẠO LÀ VỊ ANH HÙNG DÂN TỘC MÀ NHƯ NGUYỄN HUỆ CŨNG LÀ ANH HÙNG DÂN TỘC LỚN THUA KÉM GÌ TRẦN HƯNG ĐẠO ĐÂU SAO MỘT SỐ NGƯỜI LẠI BẢO LÀ VÍA CHA CHÍNH LÀ TRẦN HƯNG ĐẠO NHỈ TÒ MÒ QUÁ CÒN VÍA LẠC LONG QUÂN CÓ LẼ LÀ VÍA VUA CHA BÁT HẢI CÓ PHẢI KO NHỈ ?
" Tháng 8 tiệc cha, tháng 3 tiệc mẹ " là nói về 2 tháng quan trọng nhất trong năm mà tất cả các thanh đồng, con nhang đệ tử hay nói chung là con cái nhà công đồng tứ phủ phải ghi nhớ trong tâm nhất b ah. Ngày 3/3 âm lịch là ngày vía của Thánh Mẫu Liễu Hạnh( Đệ nhất thánh mẫu trong tam tòa thanh mẫu ). Còn trong tháng 8 âm lịch thì có khoảng 3 ngày tiệc, nhưng ngày tiệc chính là ngày 20/8(ÂL) ngày vía của Đức Thánh Trần Triều Hưng Đạo Đại Vương đc tổ chức hết sức long trọng và quy tụ rất nhiều thanh đồng về hầu ở Đền Kiếp Bạc( Hải Dương). Ngoài ra 22/8 là tiệc của Đức Vua Cha. Và 28/8 là ngày tiệc của Bát hải đại vương. Nếu so sánh công lao giữa các vị thánh như bạn thì vô cùng lắm vì họ đều là những ng có công rất lớn đối với xã tắc đất nước . Nếu b thắc mắc quá thì lên hỏi Đức vua cha ngọc hoàng nhé Smile))

Sponsored content

16 by Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]